![](https://kid-bright.org/wp-content/uploads/2019/11/431.png)
โครงงานระบบควบคุมการรดน้ำภายในโรงเพาะเห็ดอัตโนมัติ Automatic Mushroom House watering Control System
การเพาะเห็ดในปัจจุบันทำได้ยากขึ้นโดยผู้เพาะเห็ดจะต้องคอยตรวจสอบ อุณหภูมิ ความชื้น ภายในโรงเรือนอยู่บ่อยครั้ง ซึ่งจะทำใช้การรดน้ำวันละ 3-4 ครั้ง เพื่อให้ได้อุณหภูมิและความชื้นที่เหมาะสมต่อเห็ด ซึ่งผู้พัฒนาได้พัฒนาโครงงานระบบควบคุมการรดน้ำภายในโรงเพาะเห็ดอัตโนมัติ โดยสามารถดูสถานะการทำงานและควบคุมการทำงานได้โดยผ่านโทรศัพท์มือถือ โดยจะตรวจสอบค่าอุณหภูมิและค่าความชื้น ถ้าอุณหภูมิมากกว่า 30 องศาเซลเซียสและความชื้นน้อยกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ ก็จะรดน้ำอัตโนมัติ แต่ถ้าอุณหภูมิมากกว่า 40 องศาเซลเซียส ก็จะทำการรดน้ำอัตโนมัติโดยไม่ต้องตรวจสอบค่าความชื้น แค่ถ้าอุณหภูมิน้อยกว่า 30 องศาเซลเซียส จะส่งสัญญาณเตือนเพื่อเป็นการบอกว่าอุณหภูมิต่ำเกินไป
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/11/20191004174410-29_ระบบควบคุมการรดน้ำภายในโรงเพาะเห็ดอัตโนมัติ-Automatic-Mushroom-House-watering-Control-System-.png)
รับชมเพิ่มเติมได้ที่